
NAMBARI HUDUMA MAHITAJI YA KUPEWA 
HUDUMA 

GHARAMA YA 
HUDUMA 
(KAMA IPO) 

MUDA WA 
KUPOKEA 
HUDUMA 

1 Maombi Ombi rasmi Bila malipo Papo hapo 

2 Marejesho kwa wateja

i.	 Kutambua mapokezi ya 
mawasiliano

Mawasiliano rasmi Bila malipo Kwa siku 1

ii.	 Marejesho ya 
malalamishi kwa wateja

Malalamishi rasmi Bila malipo Ndani ya miezi 3 

3 Utoaji wa leseni 

i.	 Uzalishaji a)	 Fomu ya maombi 
b)	 Cheti cha GMP

Ksh. 30,000 kwa 
mwaka 

Ndani ya siku 5

ii.	Famasia ya jumla a)	 Fomu ya Maombi 
b)	 Cheti cha kushirikishwa 
c)	 Namba ya siri ya kampuni
d)	 Cheti cha utaalam wa kitaaluma

Ksh. 30,000 kwa 
mwaka

Ndani ya siku 5 

iii.	 Famasia ya rejareja ya 
dawa za mifugo

a)	 Fomu ya maombi
b)	 Cheti cha utaalam wa kitaaluma

Ksh. 10,000 kwa 
mwaka 

Ndani ya siku 5

4 Ukaguzi wa famasia ya dawa za mifugo

i.  Famasia ya jumla a)	 Fomu ya maombi 
b)	 Malipo ya fedha za ukaguzi

Ksh. 30,000 kwa mara 
moja 

Ndani ya miezi 3  

ii.	Famasia ya rejareja ya 
dawa za mifugo 

a)	 Fomu ya maombi 
b)	 Malipo ya fedha za ukaguzi

Ksh. 15,000 kwa mara 
moja

Ndani ya miezi 3 

5 Ukaguzi wa Desturi Nzuri za Uzalishaji (GMP)

Maeneo ya Kigeni 

i.	 Ukaguzi kabla ya usajili a)	 Fomu ya maombi 
b)	 Faili ya maeneo ya kazi 

Dola za Marekani 
4000

Ndani ya miezi 18 

ii.	 Ukaguzi wa mara kwa 
mara

a)	 Fomu ya maombi 
b)	 Faili ya maeneo ya kazi 

Dola za Marekani 
4000

Ndani ya miezi 18 

Maeneo ya Nyanjani

i.	 Ukaguzi kabla ya usajili a)	 Fomu ya maombi
b)	 Faili ya maeneo ya kazi 

Ksh. 100,000 Ndani ya miezi 18 

ii.	Ukaguzi wa mara kwa 
mara

a)	 Fomu ya maombi 
b)	 Faili ya maeneo ya kazi

Ksh. 100,000 Ndani ya miezi 6 

6 Utoaji wa cheti cha GMP Kuafiki viwango vya GMP Bila malipo Ndani ya miezi 3 
baada ya ukaguzi 

7 Kuagiza na kutoa nchini dawa za mifugo

i.	 Kutoa idhini ya uagizaji 
kutoka nchi za nje

a)	Rejelea http://infotradekenya.go.ke Ksh. 1,000 Ndani ya masaa 72 

b)	 Malipo ya ukaguzi/udhibitishaji 0.75% ya FOB
ii.	Kutoa idhini ya utoaji wa 

dawa za mifugo nchini
Rejelea  http://infotradekenya.go.ke Bila malipo Ndani ya masaa 72 

8 Usajili wa bidhaa za mifugo 

i.	 Bidhaa zinazotoka nchi 
za nje

a)	 Maelezo ya kiufundi ya bidhaa
b)	 Cheti cha GMP
c)	 Cheti cha uchanganuzi kutoka 

hapa nchini
d)	 Sampuli za bidhaa

Dola za Marekani 
1000

Ndani ya miezi 18 

ii.	 Bidhaa zilizotengenezewa 
hapa nchini

a)	 Maelezo ya kiufundi ya bidhaa
b)	 Cheti cha GMP
c)	 Cheti cha uchanganuzi kutoka 

hapa nchini
d)	 Sampuli za bidhaa

Dola za Marekani 500 Ndani ya miezi 18 

iii.	 Vifaa, virutubishi vya 
vyakula vya mifugo, na 
dawa za kuzuia viini 
kudhuru mifugo

a)	 Maelezo ya kiufundi za bidhaa
b)	 Sampuli za bidhaa

Bila malipo Ndani ya miezi 6 

9 Mabadiliko baada ya usajili

i.	 Mabadiliko makubwa Kulingana na maelekezo
http://www.vmd.go.ke/guideline 

Bila malipo Ndani ya miezi 6 

ii.	Mabadiliko madogo Kulingana na maelekezo
http://www.vmd.go.ke/guideline

Bila malipo Ndani ya miezi 3 

10 Kuhifadhi dawa za mifugo 
kwenye sajili 

a)	 Fomu ya maombi 
b)	 Maombi yote kupokelewa kati ya 

tarehe 1 Oktoba hadi tarehe 31 
Disemba

Dola za Marekani 300 Ndani ya miezi 3  

11 Kuhifadhi vifaa, virutubishi 
vya vyakula vya mifugo, 
na dawa za kuzuia viini 
kudhuru mifugo, kwenye 
sajili

a)	 Fomu ya maombi 
b)	 Maombi yote kupokelewa kati ya  

tarehe 1 Oktoba hadi tarehe 31  
Disemba

Bila malipo Ndani ya siku 5 za 
kazi

12 Rufaa kwa maombi 
yaliyokataliwa ya kuomba 
usajili wa dawa za mifugo 

Ombi lililoandikwa Dola za Marekani 300 Ndani ya miezi 3 

13 Utoaji wa idhini ya 
matangazo ya dawa za 
mifugo

Kulingana na maelekezo ya 
http://www.vmd.go.ke/guideline   

Ksh. 50,000 Ndani ya siku 30

14 Kopi nyingine ya leseni/
cheti 

Ombi lililoandikwa Ksh. 1,000 Ndani ya siku 5 za 
kazi

NI WAJIBU WETU KUTOA HUDUMA KWA KUZINGATIA NIDHAMU NA UBORA
Huduma yoyote ambayo haiafikiani na viwango vilivyoorodheshwa au ikiwa afisa yeyote hawajibiki na matakwa ya huduma zetu 

inafaa kuripotiwa kwa:

Afisa Mtendaji Mkuu
Kurugenzi ya Dawa za Mifugo
S.L.P 66171 - 00800
Westlands, Nairobi
Simu: 0743795395
Baruapepe: info@vmd.go.ke

Katibu wa Tume/Afisa Mtendaji Mkuu
Tume ya Haki ya Utawala
Ghorofa ya 2, West End Towers, 
Waiyaki Way, Nairobi
S.L.P 204140 - 00200 Nairobi
Simu: +254 (0)20 2270000/2303000
Baruapepe: feedback@ombudsman.go.ke

Huduma Bora ni Haki Yako

MKATABA WA HUDUMA KWA WANANCHI

JAMUHURI YA KENYA


